Vấn đề đối thoại trong vụ án hành chính

Vấn đề đối thoại trong vụ án hành chính

Luật tố tụng hành chính được Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam thông qua ngày 24/11/2010 và có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/7/2011. Luật tố tụng hành chính có nhiều điểm mới, tiến bộ so với Pháp lệnh thủ tục giải quyết các vụ án hành chính, trong đó có quy định mới về đối thoại trong vụ án hành chính. Pháp lệnh thủ tục giải quyết các vụ án hành chính không quy định vấn đề này mà có quy định về vấn đề thỏa thuận của các đương sự trong vụ án hành chính cụ thể: các đương sự có quyền thỏa thuận về việc giải quyết vụ án hành chính, nếu thoả thuận đó không trái pháp luật (điểm đ khoản 2 Điều 20 Pháp lệnh).Trong khuôn khổ bài viết này, tôi xin được trao đổi về vấn đề đối thoại trong vụ án hành chính.

Theo quy định tại Điều 12 – đối thoại trong tố tụng hành chính: “Trong quá trình giải quyết vụ án hành chính, Toà án tạo điều kiện để các đương sự đối thoại về việc giải quyết vụ án”. Vậy hiểu theo quy định tại Điều 12 của Luật tố tụng hành chính như thế nào? Có quan điểm cho rằng quy định tại Điều 12 là thủ tục bắt buộc trong vụ án hành chính, nếu không thực hiện thủ tục này là vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng. Ngược lại, có quan điểm lại cho rằng đây không phải là thủ tục bắt buộc trong vụ án hành chính nên có cũng được và không có cũng được.

Vấn đề đặt ra là nếu trong hồ sơ vụ án không thể hiện việc Tòa án tạo điều kiện cho các đương sự đối thoại thì có vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng không? Theo quan điểm của cá nhân tôi thì quy định này không bắt buộc Tòa án phải tạo điều kiện để các đương sự đối thoại trong việc giải quyết vụ án và việc trong hồ sơ vụ án không thể hiện việc Tòa án tạo điều kiện để các đương sự đối thoại không vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng vì điều luật không quy định Tòa án ‘phải’ tạo điều kiện để các đương sự đối thoại. Việc Tòa án tạo điều kiện để các đương sự đối thoại được Tòa án thực hiện trong bất kỳ giai đoạn nào trong quá trình giải quyết vụ án hành chính: có thể trong quá trình chuẩn bị xét xử, có thể tại phiên tòa sơ thẩm…

Tại khoản 4 của Điều 36 Luật tố tụng hành chính về nhiệm vụ quyền hạn của Thẩm phán trong đó quy địnhThẩm phán tổ chức việc đối thoại giữa các đương sự khi có yêu cầu. Theo quy định này thì phải khi đương sự có yêu cầu thì Tòa án mới tổ chức cho đương sự đối thoại, Tòa án không tổ chức việc đối thoại khi không có yêu cầu. Luật cũng không quy định những đối tượng nào được quyền yêu cầu Tòa án tổ chức đối thoại. Vậy chỉ các đương sự mới có quyền yêu cầu hay bất kỳ chủ thể nào cũng có quyền yêu cầu? Và nếu khi có yêu cầu tổ chức đối thoại thì khi đó Tòa án mới tạo điều kiện cho các đương sự đối thoại hay là Tòa án tạo điều kiện cho các đương sự đối thoại trước khi có yêu cầu đối thoại? Theo quan điểm của cá nhân tôi cho rằng chỉ có các đương sự (người khởi kiện, người bị kiện, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan) mới có quyền yêu cầu Tòa án tổ chức việc đối thoại vì chỉ có họ mới là chủ thể có quyền và nghĩa vụ đối với quyết định của Tòa án và chỉ khi có yêu cầu của đương sự về việc tổ chức đối thoại thì sau đó mới đến bước Tòa án tạo các điều kiện để cho các đương sự đối thoại bởi vì đối thoại không phải là quy định bắt buộc Tòa án phải tiến hành trong vụ án hành chính.

Nếu như trong Bộ luật tố tụng dân sự quy định về thủ tục hòa giải theo một thủ tục rõ ràng và khá chặt chẽ thì trong Luật tố tụng hành chính không quy định về trình tự, thủ tục đối thoại. Việc chưa có hướng dẫn cụ thể về vấn đề đối thoại gây ra sự khó khăn và áp dụng pháp luật không thống nhất trong việc giải quyết vụ án hành chính.

Qua một số phân tích ở trên thấy rằng quy định về việc đối thoại trong vụ án hành chính là cần thiết để các bên đương sự gặp nhau thương lượng, thỏa thuận về việc giải quyết vụ án. Nhưng để quy định về đối thoại trong vụ án hành chính phát huy được hiệu quả thì cần có cách hiểu thống nhất quy định tại Điều 12 và khoản 4 Điều 36 Luật tố tụng hành chính. Vì vậy, đề nghị Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao sớm ban hành văn bản hướng dẫn chi tiết vấn đề đối thoại để các Tòa án địa phương thuận lợi trong quá trình giải quyết vụ án hành chính.

 

Bạn đang tham khảo bài viết của Công ty Luật Gia Thái. Nếu có bất cứ thắc mắc cần được hỗ trợ giải đáp, tư vấn pháp luật trực tuyến từ các Luật sư, vui lòng liên hệ ngay với chúng tôi qua Hotline: 0983.232.416 để được tư vấn một cách chính xác nhất!

CÔNG TY LUẬT GIA THÁI

NIỀM TIN VÀ UY TÍN

Trụ sở chính: Số 1/377 đường Giải Phóng, phường Phương Liệt, quận Thanh Xuân, Hà Nội

Website Công ty – hỏi đáp pháp luật miễn phí tại: https://luatgiathai.com

Chịu trách nhiệm: Luật sư – Luật sư Vũ Thị Thảo – Giám đốc điều hành Giấy phép số: 01021029 /TP/ĐKHĐ Sở Tư pháp TP Hà Nội cấp

Hy vọng rằng bài viết tham khảo của Công ty sẽ giúp bạn có cách nhìn phù hợp và lựa chọn được phương án thích hợp để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nội dung bài viết trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Rất mong Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư.

LUẬT GIA THÁI – LUẬT SƯ CHO MỌI NHÀ!

TUYÊN BỐ QUYỀN SỞ HỮU ĐỐI VỚI CÁC NỘI DUNG TRÊN WEBSITE:

Webiste https://luatgiathai.com thuộc sở hữu và được hoạt động dưới sự quản lý của Công ty Luật TNHH Gia Thái. Webiste có dẫn chiếu nhiều email hỏi đáp, tư vấn pháp lý cá nhân kèm nhiều thông tin cá nhân của khách hàng. Vì vậy, vui lòng không phát hành lại, tái bản thông tin trên website dưới mọi hình thức nếu chưa có được sự đồng ý của Luật Gia Thái bằng văn bản!

 

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *